Nhà nước thực hiện điều chỉnh khung giá đất trong trường hợp nào?

17

Câu hỏi:
Nhà nước thực hiện điều chỉnh khung giá đất trong trường hợp nào? Việc điều chỉnh khung giá đất có phải tổ chức lấy ý kiến rộng rãi không?
Trả lời:

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 44/2014/NĐ-CP, khi giá đất phổ biến trên thị trường tăng từ 20% trở lên so với giá đất tối đa hoặc giảm từ 20% trở lên so với giá đất tối thiểu trong khung giá đất trong khoảng thời gian từ 180 ngày trở lên thì Chính phủ điều chỉnh khung giá đất.
Nội dung điều chỉnh khung giá đất như sau:
– Điều chỉnh mức giá tối thiểu, tối đa của một loại đất hoặc một số loại đất hoặc tất cả các loại đất trong khung giá đất;
– Điều chỉnh khung giá đất tại một vùng kinh tế hoặc một số vùng kinh tế hoặc tất cả các vùng kinh tế; tại một loại đô thị hoặc một số loại đô thị hoặc tất cả các loại đô thị.
Trình tự điều chỉnh khung giá đất thực hiện theo quy định sau đây:
– Xác định loại đất, vùng kinh tế, loại đô thị cần điều chỉnh khung giá đất;
– Điều tra, tổng hợp, phân tích thông tin về giá đất thị trường; các yếu tố tự nhiên, kinh tế – xã hội, quản lý và sử dụng đất đai ảnh hưởng đến giá đất;
– Phân tích, đánh giá kết quả thực hiện khung giá đất hiện hành;
– Xây dựng khung giá đất điều chỉnh và Tờ trình về việc điều chỉnh khung giá đất;
– Tổ chức lấy ý kiến về dự thảo khung giá đất điều chỉnh;
– Thẩm định dự thảo khung giá đất điều chỉnh;
– Hoàn thiện khung giá đất điều chỉnh trình Chính phủ ban hành.
Như vậy, một trong những bước bắt buộc thuộc trình tự điều chỉnh khung giá đất là phải tổ chức lấy ý kiến về dự thảo khung giá đất điều chỉnh bảo đảm tính công khai, minh bạch trong quá trình thực hiện.