Thắc mắc về thẩm quyền giải quyết thủ tục đơn ly hôn

Em hộ khẩu ở Kiên Giang, chồng em ở Đắk Lắk. Vợ chồng em đăng ký kết hôn ở Kiên Giang. Bây giờ em muốn ly hôn nhưng chồng em không chịu ký đơn. Em có ra tòa thì tòa nói bây giờ em muốn ly hôn em phải về tòa nơi chồng em đăng ký thường trú trong hộ khẩu chứ ở chỗ em tòa không giải quyết. Do vợ chồng đang có mâu thuẫn nên em không thể nào về quê chồng giải quyết được. Vậy Luật sư cho em hỏi trong trường hợp này, em có bắt buộc phải về quê chồng ở Đắk Lắk để nộp đơn ly hôn không ạ?

Trả lời:

Xin chào bạn! Đối với trường hợp bạn là đơn phương ly hôn thì thẩm quyền giải quyết sẽ tuân thủ theo các quy định của Bộ luật tố tụng dân sự 2015. Theo đó:

– Thứ nhất, thẩm quyền về cấp của Tòa án: Căn cứ Điều 35 và Điều 36 của Bộ luật này thì thẩm quyền giải quyết vụ việc của bạn thuộc thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp huyện.

– Thứ hai, thẩm quyền của Tòa án về lãnh thổ: Do hai bên không thể thỏa thuận được nên sẽ được áp dụng quy định tại Điều 39 của Bộ Luật tố tụng dân sự 2015. Theo đó, Tòa án nơi bị đơn (tức chồng bạn) đang cư trú, làm việc sẽ có thẩm quyền giải quyết vụ việc này.

Như vậy, xét về cả hai khía cạnh cấp Tòa án và thẩm quyền về lãnh thổ thì bạn phải nộp hồ sơ xin ly hôn tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn đang sinh sống, làm việc (Đắk Lắk).